Xem Nhiều 3/2023 #️ Giải Toán Lớp 4 Trang 170, 171, Bài 1, 2, 3, 4, 5 Sgk (2021) ▶️ Wiki 1 Phút ◀️ # Top 11 Trend | Caffebenevietnam.com

Xem Nhiều 3/2023 # Giải Toán Lớp 4 Trang 170, 171, Bài 1, 2, 3, 4, 5 Sgk (2021) ▶️ Wiki 1 Phút ◀️ # Top 11 Trend

Cập nhật thông tin chi tiết về Giải Toán Lớp 4 Trang 170, 171, Bài 1, 2, 3, 4, 5 Sgk (2021) ▶️ Wiki 1 Phút ◀️ mới nhất trên website Caffebenevietnam.com. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Hướng dẫn giải toán lớp 4 trang 170, 171 gồm phương pháp giải và đáp số bài 1, 2, 3 , 4 SGK. Tài liệu ôn tập kiến thức về đại lượng, các đơn vị đo khối lượng (tấn, tạ, yến, kg, hg, dg, g) và ứng dụng giải bài tập điền số, điền dấu so sánh thích hợp vào chỗ trống, giải bài toán tìm cân nặng của rau và cá, bài toán tìm số tạ gạo mà xe có thể chở được trong SGK toán 4.

Đề bài:

Viết số thích hợp vào chỗ chấm :

1 yến = ..kg                                          1 tạ = … yến

1 tạ = …yến                                          1 tấn = … tạ

1 tấn = … kg                                         1 tấn = … yến

Phương pháp giải: 

– Dựa vào lí thuyết các đơn vị đo khối lượng

Đáp án:

1 yến = 10kg                                           1 tạ = 10 yến

1 tạ = 100 yến                                         1 tấn = 10 tạ

1 tấn = 1000 kg                                       1 tấn = 100 yến

2. Giải toán lớp 4 trang 170, 171, bài 2

Đề bài:

Phương pháp giải: 

– Dựa vào bảng các đơn vị đo khối lượng ở bài 1 

Đáp án:

3. Giải toán lớp 4 Ôn tập về đại lượng trang 170, 171, bài 3 SGK

Đề bài:

Phương pháp giải: 

– Đổi các đơn vị đo khối lượng về cùng đơn vị đo rồi so sánh kết quả. 

Đáp án:

4. Giải toán lớp 4 trang 170, 171 bài ôn tập về đại lượng, bài 4 SGK

Đề bài:

Một con cá cân nặng 1 kg 700g, một bó rau cân nặng 300g. Hỏi cá và rau cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam?

Phương pháp giải: 

– Đổi khối lượng của cá (1kg700g) sang đơn vị đo (g) 

– Tính tổng khối lượng của cá và rau, tính theo đơn vị (g) 

– Đổi tổng khối lượng của cá và rau từ (g) sang (kg) để tìm đáp án bài giải. 

Đáp án:

Đổi 1kg 700g = 1700g

Cả rau và cá cân nặng là :

1700 + 300 = 2000 g = 2kg.

Đáp số: 2 kg 

5. Giải toán 4 trang 170, 171 bài ôn tập về đại lượng, bài 5 SGK

Đề bài:

Một xe chở được 32 bao gạo, mỗi bao cân nặng 50kg. Hỏi số xe chở được tất cả bao nhiêu tạ gạo ?

Phương pháp giải: 

– Tính số cân nặng của 32 bao gạo mà chiếc xe đang chở, đơn vị đo kg 

– Đổi số kg gạo sang đơn vị tạ

Đáp án:

Số gạo xe đó chở được là : 50×32=1600 (kg) hay 16 tạ.

Đáp số: 16 tạ gạo

————– HẾT —————-

Như vậy chúng ta đã cùng nhau tìm hiểu đáp số, phương pháp giải bài 1, 2, 3, 4 SGK giải toán lớp 4 trang 170, 171, tài liệu ôn tập lý thuyết, cách giải bài tập tính giá trị biểu thức, tìm x, giải toán có lời văn về phân số. Tiếp theo, để ôn tập lại kiến thức đã học, các em có thể tham khảo phần giải toán lớp 4 trang 169 hoặc xem trước phần giải toán lớp 4 trang 171, 172 để chuẩn bị bài và học tốt hơn môn toán lớp 4.

Bài 1, 2, 3, 4, 5 Trang 170, 171 Sgk Toán 4

Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn

Bài 1

Viết số thích hợp vào chỗ chấm:

1 yến = … kg 1 tạ = … yến

1 tạ = … kg 1 tấn = … tạ

1 tấn = … kg 1 tấn = … yến

Phương pháp giải:

Dựa vào bảng đơn vị đo khối lượng:

Lời giải chi tiết:

1 yến = 10kg 1 tạ = 10 yến

1 tạ = 100kg 1 tấn = 10 tạ

1 tấn = 1000kg 1 tấn = 100 yến

Bài 2

Viết số thích hợp vào chỗ chấm:

a) 10 yến = … kg (displaystyle {1 over 2}) yến = … kg

50kg = …. yến 1 yến 8kg = … kg

b) 5 tạ = … yến 1500kg = … tạ

30 yến = … tạ 7 tạ 20kg = …. kg

c) 32 tấn = … tạ 4000kg = … tấn

230 tạ = … tấn 3 tấn 25kg = … kg

Phương pháp giải:

Dựa vào bảng đơn vị đo khối lượng:

Lời giải chi tiết:

a) 10 yến = 100kg (displaystyle{1 over 2}) yến = 5kg

50kg = 5 yến 1 yến 8kg = 18kg

b) 5 tạ = 50 yến 1500kg = 15 tạ

30 yến = 3 tạ 7 tạ 20kg = 720kg

c) 32 tấn = 320 tạ 4000kg = 4 tấn

230 tạ = 23 tấn 3 tấn 25kg = 3025kg

2kg 7 hg … 2700g 60kg 7g … 6007g

5kg 3g … 5035g 12 500g … 12kg 500g

Phương pháp giải:

Đổi các số đo về cùng một đơn vị đo rồi so sánh kết quả với nhau.

Lời giải chi tiết:

+) 2kg 7 hg = 27hg = 2700g.

Vậy: 2kg 7 hg = 2700g.

+) 5kg 3g = 5003g. Mà 5003g < 5035g.

Vậy: 5kg 3g < 5035g.

+) 12 500g = 12 000g + 500g = 12kg + 500g = 12kg 500g.

Vậy 12 500g = 12kg 500g

Bài 4

Một con cá cân nặng 1kg 700g, một bó rau cân nặng 300g. Hỏi cả cá và rau cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam ?

Phương pháp giải:

Đổi: 1kg 700g = 1700g

Cân nặng của cả rau và cá = cân nặng của bó rau + cân nặng của con cá.

Đổi kết quả vừa tìm được sang đơn vị đo là ki-lô-gam, lưu ý rằng 1kg = 1000g.

Lời giải chi tiết:

Đổi: 1kg 700g = 1700g

Cả cá và rau cân nặng số ki-lô-gam là:

1700 + 300 = 2000 (g)

2000g = 2kg

Đáp số: 2kg.

Bài 5

Một xe ô tô chở được 32 bao gạo, mỗi bao cân nặng 50kg. Hỏi chiếc xe đó chở được tất cả bao nhiêu tạ gạo ?

Phương pháp giải:

Cân nặng của 32 bao gạo = cân nặng của 1 bao gạo (times ) 32.

Đổi kết quả vừa tìm được sang đơn vị đo là tạ, lưu ý rằng 1 tạ = 100kg

Lời giải chi tiết:

Xe ô tô chở được tất cả số gạo là:

50 × 32 = 1600 (kg)

1600kg = 16 tạ

Đáp số: 16 tạ gạo.

chúng tôi

Giải Bài Tập Trang 23, 24 Sgk Giải Tích 12 ✔️Cẩm Nang Tiếng Anh ✔️

Sau khi tìm hiểu Giải Toán 12 Bài 1, 2, 3, 4, 5, 6 trang 18 SGK Giải Tích- Cực trị của hàm số, các em sẽ được luyện tập một dạng bài mới. Tài liệu giải toán lớp 12 với bài Giải Toán 12 trang 23, 24 SGK – Giá trị lớn nhất và giá trị nhỏ nhất của hàm số sẽ giúp các em học sinh nắm bắt được định nghĩa cũng như cách tính giá trị lớn nhất và giá trị nhỏ nhất của hàm số. Những thông tin lý thuyết được trình bày khá cụ thể và rõ ràng cùng công thức cho từng trường hợp, các bạn hoàn toàn có thể ứng dụng cũng như tiến hành làm bài tập hiệu quả. Cùng với đó bạn cũng có thể tham khảo tài liệu hướng dẫn giải bài tập bám sát hệ thống sgk để ứng dụng cho quá trình học tập và làm toán tốt nhất.

Giải câu 1 đến 5 trang 23, 24 SGK môn Toán lớp 12

– Giải câu 1 trang 23, 24 SGK Toán lớp 12 giải tích

– Giải câu 2 trang 24 SGK Toán lớp 12 giải tích

– Giải câu 3 trang 24 SGK Toán lớp 12 giải tích

– Giải câu 4 trang 24 SGK Toán lớp 12 giải tích

– Giải câu 5 trang 24 SGK Toán lớp 12 giải tích

Bài hướng dẫn Giải bài tập trang 23, 24 SGK Giải Tích 12 trong mục giải bài tập toán lớp 12. Các em học sinh có thể xem lại phần Giải bài tập trang 18 SGK Hình Học 12 đã được giải trong bài trước hoặc xem trước hướng dẫn Giải bài tập trang 25, 26 SGK Hình Học 12 để học tốt môn Toán lớp 12 hơn.

Trong chương trình học lớp 12 Giải Tích các em sẽ học Bài 1. Lũy thừa Chương II cùng Giải toán lớp 12 trang 55, 56 để học tốt bài học này.

Chương I Giải Tích lớp 12, các em sẽ học Bài 5. Khảo sát sự biến thiên và vẽ đồ thị của hàm số cùng Giải Toán 12 trang 43, 44.

Giải Bài 1, 2, 3, 4, 5 Trang 5 Sgk Toán 4

Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn

Bài 1

Tính nhẩm:

a) 6000 + 2000 – 4000

90000 – (70000 – 20000)

90000 – 70000 – 20000

12000 : 6

b) 21000 × 3

9000 – 4000 × 2

(9000 – 4000) × 2

8000 – 6000 : 3

Phương pháp giải:

Có thể tính nhẩm như sau:

6 nghìn + 2 nghìn – 4 nghìn = 8 nghìn – 4 nghìn = 4 nghìn

Và ghi như sau:

6000 + 2000 – 4000 = 8000 – 4000 = 4000

Tính nhẩm tương tự như trên với các câu còn lại.

Lời giải chi tiết:

a) 6000 + 2000 – 4000

Có thể tính nhẩm như sau:

6 nghìn + 2 nghìn – 4 nghìn = 8 nghìn – 4 nghìn = 4 nghìn

Và ghi như sau:

6000 + 2000 – 4000 = 8000 – 4000 = 4000

Nhẩm tương tự như trên ta có:

90000 – (70000 – 20000) = 90000 – 50000 = 40000

90000 – 70000 – 20000 = 20000 – 20000 = 0

12000 : 6 = 2000

b) 21000 × 3

Có thể nhẩm: 21 nghìn × 3 = 63 nghìn

Và ghi: 21000 × 3 = 63000

Nhẩm tương tự như trên ta có:

9000 – 4000 × 2 = 9000 – 8000 = 1000

(9000 – 4000) × 2 = 5000 × 2 = 10000

8000 – 6000 : 3 = 8000 – 2000 = 6000

Bài 2

Đặt tính rồi tính:

a) 6083 + 2378 28763 – 23359

2570 × 5 40075 : 7

b) 56346 + 2854 43000 – 21308

13065 × 4 65040 : 5

Phương pháp giải:

Đặt tính rồi tính theo các quy tắc đã học về phép cộng, trừ, nhân, chia hai số tự nhiên.

Lời giải chi tiết: Bài 3

Tính giá trị biểu thức:

a) 3257 + 4659 – 1300; b) 6000 – 1300 × 2;

c) (70850 – 50230) × 3; d) 9000 + 1000 : 2.

Phương pháp giải:

– Biểu thức chỉ có phép tính cộng và trừ thì ta tính lần lượt từ trái sang phải.

– Biểu thức có dấu ngoặc thì ta tính trong ngoặc trước, ngoài ngoặc sau.

– Biểu thức có các phép tính cộng, trừ, nhân, chia thì ta thực hiện các phép tính nhân, chia trước, thực hiện các phép cộng, trừ sau.

Lời giải chi tiết:

a) 3257 + 4659 – 1300 = 7916 – 1300 = 6616

b) 6000 – 1300 × 2 = 6000 – 2600 = 3400

c) (70850 – 50230) × 3 = 20620 × 3 = 61860

d) 9000 + 1000 : 2 = 9000 + 500 = 9500

Bài 4

Tìm (x) :

a) (x) + 875 = 9936 b) (x) × 2 = 4826

(x) – 725 = 8259 (x) : 3 = 1532

Phương pháp giải:

Áp dụng các quy tăc:

– Muốn tìm số hạng chưa biết ta lấy tổng trừ đi số hạng đã biết.

– Muốn tìm số bị trừ ta lấy hiệu cộng với số trừ.

– Muốn tìm thừa số chưa biết ta lấy tích chia cho thừa số đã biết,

– Muốn tìm số bị chia ta lấy thương nhân với số chia.

Lời giải chi tiết:

a) (x) + 875 = 9936 (x) – 725 = 8259

(x) = 9936 – 875 (x) = 8259 + 725

(x) = 9061 (x) = 8984

b) (x) × 2 = 4826 (x) : 3 = 1532

(x) = 4826 : 2 (x) = 1532 × 3

(x) = 2413 (x) = 4596

Bài 5

Một nhà máy sản xuất trong 4 ngày được 680 chiếc ti vi. Hỏi trong 7 ngày nhà máy đó sản xuất được bao nhiêu chiếc tivi, biết số ti vi sản xuất mỗi ngày là như nhau?

Phương pháp giải:

– Tính số chiếc ti vi sản xuất được trong 1 ngày ta lấy số chiếc ti vi sản xuất được trong 4 ngày chia cho 4.

– Tính số chiếc ti vi sản xuất được trong 7 ngày ta lấy chiếc ti vi sản xuất được trong 1 ngày nhân với 7.

Lời giải chi tiết:

Trong 1 ngày nhà máy đó sản xuất được số chiếc ti vi là:

680 : 4 = 170 (chiếc)

Trong 7 ngày nhà máy đó sản xuất được số chiếc ti vi là:

170 × 7 = 1190 (chiếc)

Đáp số: 1190 chiếc.

chúng tôi

Bạn đang xem bài viết Giải Toán Lớp 4 Trang 170, 171, Bài 1, 2, 3, 4, 5 Sgk (2021) ▶️ Wiki 1 Phút ◀️ trên website Caffebenevietnam.com. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!